← Back to Blog

รับผลิตแผ่นแปะสิว OEM/ODM ส่งออก MOQ สูง Private Label

September 29, 2026

CS

Skincraftlab

B2B Skincare Manufacturing Expert

รับผลิตแผ่นแปะสิว OEM/ODM ส่งออก MOQ สูง Private Label

What Is This Guide About?

คู่มือเลือกโรงงานรับผลิตแผ่นแปะสิว MOQ ส่งออก Private Label ขึ้นทะเบียน อย. ไทย ต้นทุน FOB ต่อแผ่น และเอกสาร CFS สำหรับส่งออก

Category

Manufacturing

Audience

Brand owners, procurement, R&D

Updated

September 2026

โรงงานรับผลิตแผ่นแปะสิวในจีนมักเสนอราคาส่งออก FOB ที่ 0.028–0.085 ดอลลาร์สหรัฐต่อแผ่น ที่ปริมาณ 50,000–200,000 แผ่น โดย Private Label MOQ เริ่มต้นประมาณ 10,000 กล่องเมื่อมีการพิมพ์ซองและกล่องแบบกำหนดเอง ความเสี่ยงที่ทำให้ล่าช้ามากที่สุดไม่ใช่การผลิต แต่คือการจัดประเภทกับ อย. ไทย: แผ่นแปะสิวไฮโดรคอลลอยด์ยื่นเป็นเครื่องสำอางได้ แต่ถ้ามีคำกล่าวอ้างเรื่องการรักษาแผลหรือการติดเชื้อ จะถูกจัดเป็นผลิตภัณฑ์ทางการแพทย์ทันที และเปลี่ยนเส้นทางการขึ้นทะเบียนทั้งหมด

ข้อมูลสำคัญ: การจัดหา OEM แผ่นแปะสิวโดยสรุป

Skincraftlab cleanroom — Class 100K dust-free production

พารามิเตอร์ช่วงราคาทั่วไป (2026)หมายเหตุ
ราคา FOB แผ่นไฮโดรคอลลอยด์ 50k–200k แผ่น$0.028–$0.085 / แผ่นขึ้นกับความหนา ปริมาณสารออกฤทธิ์ และฟิล์ม
ราคา FOB แผ่นผสมกรดซาลิไซลิก$0.045–$0.11 / แผ่นSA 0.5%–2% ต้องมีข้อมูลความคงตัว
MOQ Private Label ขนาดมาตรฐาน10,000 กล่องกล่อง 24 แผ่น และ 36 แผ่น
แม่พิมพ์ตัดไดคัทแบบใหม่30,000–50,000 แผ่นเพิ่มเวลาผลิต 12–18 วัน
ระยะเวลาผลิตหลังอนุมัติ artwork25–35 วันอ้างอิงบันทึกการผลิต Q1–Q3 2026
ค่าธรรมเนียมจดแจ้งเครื่องสำอาง อย. ต่อ SKU1,000–2,500 บาทรวมค่าผู้รับผิดชอบในไทย
ขึ้นทะเบียนเป็นเครื่องมือแพทย์ (ถ้ามีคำกล่าวอ้างรักษา)90–180 วันต้องยื่น dossier เต็มรูปแบบ
ใบ CFS + การรับรองเอกสารเพื่อส่งออก5–12 วันทำการขึ้นกับทนายจีนและสำนักงานต่างประเทศ

เราผลิตงานเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมาโดยที่ผู้ซื้อพิมพ์กล่องไปแล้ว 40,000 กล่อง โดยมีข้อความ "รักษาสิวอักเสบ" บนด้านหน้า ข้อความนี้เพียงอย่างเดียวทำให้สินค้าหลุดจากเส้นทางเครื่องสำอางทั้งในบราซิลและเม็กซิโก ต้องพิมพ์ใหม่ ยื่นใหม่ และเสียเวลาราว 9,000 ดอลลาร์ ดังนั้นก่อนเปรียบเทียบราคากับโรงงานรับผลิตแผ่นแปะสิว ควรกำหนดข้อความกล่าวอ้างให้ชัดเจนก่อน เพราะข้อความกล่าวอ้างกำหนดเส้นทางกฎระเบียบ ซึ่งส่งผลต่อต้นทุนและระยะเวลา

ส่งออก vs Private Label: เงินไปอยู่ตรงไหนจริง ๆ

การซื้อแบบส่งออก (ใช้แบบสำเร็จรูป ติดโลโก้บนซอง) กับการทำ Private Label (สูตรเอง รูปทรงเอง คำกล่าวอ้างเอง) เป็นธุรกิจสองแบบที่มีโครงสร้างต้นทุนต่างกัน

แบบส่งออกเข้าตลาดได้ภายใน 15–20 วัน ถ้ายอมรับแม่พิมพ์มาตรฐานและไฮโดรคอลลอยด์หนา 0.3 มม. แต่ราคาต่อหน่วยสูงกว่า มักอยู่ที่ $0.06–$0.12 เพราะคุณรับความเสี่ยงสต็อกของโรงงาน ขณะที่ Private Label ลดต้นทุนต่อหน่วยที่ปริมาณมาก แต่ต้องลงทุนแม่พิมพ์ การทดสอบความคงตัว และการตรวจสอบ artwork

รูปแบบที่เราเห็นในคำสั่งซื้อ Q1–Q3 ของลูกค้าในลาตินอเมริกา: เริ่มจากแบบส่งออกเพื่อทดสอบ Mercado Libre และ Amazon MX แล้วเปลี่ยนเป็น Private Label เมื่อ SKU ใดขายได้เกิน 3,000 กล่องต่อเดือน จุดเปลี่ยนนี้เองที่ความสัมพันธ์กับโรงงานจะไปต่อหรือจบ เพราะ你需要โรงงานที่ควบคุมสูตรให้คงตัวได้ตลอด 18 เดือน

ปัจจัยที่กำหนดราคาต่อแผ่น:

  • ความหนาแผ่นไฮโดรคอลลอยด์ (0.25 มม. vs 0.45 มม.) — แบบหนาแพงกว่า 30–40% และดูดซับของเหลวได้มากกว่า
  • ปริมาณสารออกฤทธิ์ กรดซาลิไซลิก 0.5% ราคาถูก แต่ 2% ต้องมีโปรโตคอลความคงตัวและอาจต้องขึ้นทะเบียนระดับสูงขึ้น
  • ฟิล์มและกาว กาวอะคริลิกเกรดการแพทย์เพิ่ม $0.004–$0.008/แผ่น แต่ลดปัญหาแผ่นหลุด
  • ความซับซ้อนของไดคัท ทรงกลมและทรงหยดน้ำเป็นแบบสำเร็จรูป นอกนั้นต้องทำแม่พิมพ์

ถ้าแผนสินค้ามีรูปแบบใกล้เคียง เช่น มาส์กโคลน Private Label สำหรับกลุ่มวัยรุ่นที่เป็นสิว ควรจัดแม่พิมพ์และตรวจ artwork พร้อมกันในครั้งเดียว เพราะการตรวจสองโรงงานก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายสองรอบ

การคัดเลือกโรงงาน: เช็กลิสต์ 7 ข้อ

อย่าคัดโรงงานจากราคาเพียงอย่างเดียว เราพบแบรนด์ในลาตินอเมริกาสามรายเปลี่ยนซัพพลายเออร์ในปี 2025 หลังแผ่นแปะหลุดในฤดูร้อนชื้นของบราซิล ทั้งสามรายไม่ได้ทดสอบความคงตัวในสภาพแวดล้อม

เช็กลิสต์:

  1. ใบรับรอง ISO 22716 / GMPC ที่ยังไม่หมดอายุ ตรวจวันที่ออกและขอบเขต ใบรับรองที่ครอบคลุมครีมแต่ไม่รวมการผลิตแผ่นแปะไม่ใช่ใบที่你需要
  2. คลาส Cleanroom สำหรับสายการผลิต อย่างน้อย Class 100,000 สำหรับเครื่องสำอาง และ Class 10,000 หากอ้างปลอดเชื้อ
  3. ห้องทดสอบความคงตัวในโรงงาน ขอดูบันทึกการทดสอบเร่ง 40°C/75% RH จริง ไม่ใช่รายงานเทมเพลต
  4. การสอบกลับซัพพลายเออร์กาว ต้องรู้ที่มาของกาวอะคริลิกหรือซิลิโคน กาวเกรดการแพทย์มีเอกสารที่ยื่นให้หน่วยงานได้
  5. ความสามารถทดสอบจุลินทรีย์ TPC ยีสต์/รา และเชื้อก่อโรค ในห้องแล็บเองหรือห้องแล็บพันธมิตร
  6. BSCI หรือการตรวจสังคม ห่วงโซ่ค้าปลีกในบราซิลและเม็กซิโกเริ่มต้องการมากขึ้น
  7. วินัยด้านข้อความกล่าวอ้าง ถามฝ่ายกฎระเบียบของโรงงานว่าช่วยแนะนำถ้อยคำตามตลาดหรือไม่ ถ้าตอบว่า "ส่งอะไรมาก็พิมพ์" ถือเป็นสัญญาณเตือน

อย. ไทย: เครื่องสำอาง vs เครื่องมือแพทย์

นี่คือจุดที่ผู้ซื้อพลาดมากที่สุด และเป็นเหตุให้วันเปิดตัวในแต่ละตลาดเลื่อนออกไป

ในไทย ผลิตภัณฑ์ที่มีข้อความกล่าวอ้างเพียงดูดซับน้ำมัน ลดการมองเห็นสิว หรือปกปิดสิว จัดเป็นเครื่องสำอางและจดแจ้งกับ อย. ไทยผ่านผู้รับผิดชอบในไทย โดยค่าธรรมเนียมจดแจ้งเครื่องสำอางต่อรายการอยู่ที่ประมาณ 1,000–2,500 บาท (ขึ้นกับลักษณะผลิตภัณฑ์) และมีค่าบริการผู้รับผิดชอบและห้องแล็บเพิ่มเติม

แต่ถ้าหน้าซองระบุว่า "รักษา" "ฆ่าเชื้อ" "ต้านแบคทีเรีย" หรืออ้างถึงการดูแลแผล จะออกจากเส้นทางเครื่องสำอางทันที กลายเป็นเครื่องมือแพทย์หรือผลิตภัณฑ์กึ่งยา ซึ่งใช้เวลา 90–180 วัน และต้องยื่น dossier เต็มรูปแบบ

ดังนั้นหลักปฏิบัติสำหรับการเปิดตัว Private Label แผ่นแปะสิวในไทย: ร่างข้อความกล่าวอ้างก่อนที่จะร่าง artwork เขียนทุกประโยคที่จะอยู่บนกล่อง ซอง และหน้าสินค้าออนไลน์ แล้วให้ผู้รับผิดชอบยืนยันการจัดประเภทก่อนสั่งพิมพ์ เราเคยช่วยลูกค้าประหยัดค่าพิมพ์ใหม่ราว 7,000 ดอลลาร์ในปี 2025 ใช้เวลาแค่ 40 นาทีในการประชุม

สำหรับการส่งออกไปเม็กซิโก อียิปต์ หรือประเทศอื่น การจัดประเภทจะคล้ายกัน: หากมีคำกล่าวอ้างด้านการรักษา จะถูกจัดเป็นเครื่องมือแพทย์หรือยา ซึ่งใช้เวลาและเอกสารมากขึ้น

ใบรับรองการขายเสรี (CFS) และการรับรองเอกสาร

Certificate of Free Sale (CFS) คือเอกสารที่โรงงานจีนออกให้เพื่อยืนยันว่าสินค้าขายถูกกฎหมายในประเทศต้นทาง หน่วยงานหลายแห่ง เช่น COFEPRIS ของเม็กซิโก INVIMA ของโคลอมเบีย และหน่วยงานในลาตินอเมริกาต้องการเอกสารนี้ คำถามที่ฝ่ายจัดซื้อถามบ่อยที่สุดคือ เอกสาร CFS และการรับรองตราประทับใช้เวลานานเท่าใด

ไทม์ไลน์จริงจากโรงงานในจีน:

ขั้นตอนวันทำการ
โรงงานออก CFS + รับรองโดยทนายจีน3–5
สำนักงานต่างประเทศระดับมณฑลประทับตรา4–8
ส่งเอกสารทาง courier3–5
หน่วยงานปลายทางตรวจสอบ10–20

ดังนั้นควรเผื่อ 20–35 วันทำการ และถ้ามีหลาย SKU ให้เพิ่มเวลา เพราะเอกสาร CFS ครอบคลุมผลิตภัณฑ์เฉพาะ และการออกใหม่ต้องเริ่มกระบวนการใหม่ทั้งหมด

อีกจุดที่พลาดบ่อย: ชื่อผลิตภัณฑ์บน CFS ต้องตรงกับชื่อที่ยื่นต่อหน่วยงานปลายทาง ถ้าไม่ตรง เช่น "Hydrocolloid Acne Patch" กับ "Pimple Patch" เอกสารจะถูกตีกลับ เราจึงจัดชื่อสินค้าบน CFS ให้ตรงกับรายการขึ้นทะเบียนของผู้ซื้อก่อนรับรองเสมอ ถือเป็นการประกันราคาถูก

โรงงานที่ดีเพิ่มคุณค่าตรงไหน

ราคาต่ำสุด rarely คือต้นทุนต่ำสุด เราเคยผลิตงาน Private Label หลายพันล็อต และเห็นรูปแบบเดิม: แบรนด์ที่ขยายได้ราบรื่นคือแบรนด์ที่มองโรงงานเป็นพาร์ทเนอร์ด้านกฎระเบียบและสูตร ไม่ใช่ร้านพิมพ์

นั่นหมายถึง: โรงงานที่เตือนความเสี่ยงการจัดประเภทกับ อย. ก่อนพิมพ์ มีข้อมูลความคงตัวที่อ้างอิงได้ ออก CFS ด้วยชื่อสินค้าที่ถูกต้องตั้งแต่ครั้งแรก และบอกได้ว่าคำกล่าวอ้างใดจะทำให้เสียเวลา 90 วัน นี่คือมาตรฐานที่ควรใช้กับทุกโรงงานรับผลิตแผ่นแปะสิว รวมถึงเรา

คำถามที่พบบ่อย

Q: MOQ ปกติสำหรับการผลิต Private Label แผ่นแปะสิวจากโรงงานจีนคือเท่าไร?

A: สำหรับไดคัททรงกลมหรือทรงหยดน้ำมาตรฐาน พร้อมพิมพ์ซองและกล่องแบบกำหนดเอง MOQ มักอยู่ที่ 10,000 กล่อง (24 หรือ 36 แผ่น) ถ้าต้องการทรงใหม่หรือความหนาไฮโดรคอลลอยด์เฉพาะ MOQ จะเพิ่มเป็น 30,000–50,000 แผ่น เพราะต้อง amortize แม่พิมพ์ แบบส่งออกสำเร็จรูปอาจเริ่มต่ำกว่า 3,000–5,000 กล่อง แต่ต้องยอมรับรูปทรงและสูตรที่มีอยู่ของโรงงาน

Q: ราคาส่งออกแผ่นแปะสิวเปรียบเทียบกันอย่างไรในแต่ละระดับ MOQ?

A: ที่ 50,000 แผ่น ราคาประมาณ $0.028–$0.055 ต่อแผ่นสำหรับไฮโดรคอลลอยด์เปล่า ที่ 200,000 แผ่นขึ้นไปอาจได้ราคาต่ำสุดของช่วงนี้ แต่ประหยัดได้ไม่มาก เพราะต้นทุนหลักคือวัสดุแผ่นและกาว ไม่ใช่แรงงาน แผ่นผสมกรดซาลิไซลิกอยู่ที่ $0.045–$0.11 ขึ้นกับความเข้มข้นและเอกสารความคงตัว ควรขอราคา FOB แยกตามระดับเป็นลายลักษณ์อักษร ไม่ใช่ราคาเดียว

Q: แผ่นแปะสิวไฮโดรคอลลอยด์เป็นเครื่องสำอางหรือเครื่องมือแพทย์ตาม อย. ไทย?

A: ถ้าข้อความกล่าวอ้างเป็นเชิงเครื่องสำอาง เช่น ดูดซับน้ำมันส่วนเกิน ลดการมองเห็นสิว ปกปิด ถือเป็นเครื่องสำอางและจดแจ้งกับ อย. ไทย แต่ถ้าอ้างว่ารักษา แก้การติดเชื้อ หรือดูแลแผล จะเข้าข่ายเครื่องมือแพทย์หรือผลิตภัณฑ์กึ่งยา ต้องขึ้นทะเบียนหนักกว่า ข้อความบน artwork เป็นตัวตัดสิน ไม่ใช่ตัวผลิตภัณฑ์ทางกายภาพ

Q: ต้องใช้เอกสารอะไรจากโรงงานสำหรับการขึ้นทะเบียนในแต่ละประเทศ?

A: อย่างน้อย: Certificate of Free Sale, ใบรับรอง ISO 22716 หรือ GMPC, ใบวิเคราะห์ต่อล็อต, ข้อมูลความคงตัว และส่วนผสมทั้งหมดพร้อมชื่อ INCI สำหรับหลายประเทศในลาตินอเมริกา CFS ต้องประทับตรา apostille และส่งทาง courier ใช้เวลา 20–35 วันทำการ บางประเทศต้องการเอกสารยืนยันกำลังการผลิตเพิ่มเติม

Q: การจดแจ้งกับ อย. ไทยใช้เวลานานเท่าไรต่อ SKU?

A: เมื่อผู้รับผิดชอบในไทยมีเอกสารครบ การจดแจ้งเครื่องสำอางมักใช้เวลาหลายวันถึงไม่กี่สัปดาห์ ค่าธรรมเนียมราชการอยู่ที่ประมาณ 1,000–2,500 บาทต่อ SKU และมีค่าผู้รับผิดชอบกับห้องแล็บเพิ่มเติม จุดที่ช้าที่สุดมักไม่ใช่ขั้นตอนของ อย. แต่เป็นการรวบรวมเอกสารโรงงานที่ชื่อตรงกันตั้งแต่ครั้งแรก

Q: โรงงานเดียวสามารถรองรับทั้งตลาดไทยและส่งออกได้ไหม?

A: ได้ และเป็นเรื่องปกติ ฝั่งโรงงานเหมือนกัน ต่างกันที่เส้นทางการขึ้นทะเบียนของแต่ละประเทศ ไทยต้องจดแจ้งกับ อย. ไทย และบางประเทศต้องการ Registro Sanitario หรือการจดแจ้งเฉพาะ ขึ้นกับคำกล่าวอ้าง ทั้งนี้มักต้องมี CFS ที่ประทับตรา เลือกโรงงานที่ออก CFS ด้วยชื่อสินค้าตรงกับแต่ละประเทศ มิฉะนั้นต้องออกเอกสารซ้ำสองรอบ

📊

2026 Skincare Market Entry Guide

Which skincare categories are growing on Amazon US in 2026? Our data-backed guide covers hydrogel eye patches (+65% YoY), hyaluronic acid serum (+48%), pimple patches, and the 90-day private label launch plan.

No spam, ever. Unsubscribe anytime.

What Are the Key Facts Before You Request a Quote?

Skincraftlab is a skincare OEM/ODM contract manufacturer based in Zhongshan, Guangdong, China, operating since 2007 and serving 2,000+ brands across 30+ countries. Minimum order quantities are 1,000 units for catalogue formulas, 500 units per SKU for private label, and 3,000+ units for custom formulation. Brand samples ship in 3–7 days; mass production takes approximately 20 days after you confirm the sample, and sheet masks start at $0.08–$0.35 per piece. Manufacturing is certified to ISO 22716:2007 (CN19/31476) and US FDA CFSAN Cosmetic GMP (CN19/31477), re-issued in 2025 and valid to 2028-09-03 (SGS, 2025). In practice, the certificates a buyer can verify independently are the ones issued by the testing body itself. This is not the right fit if you need fewer than 500 units per SKU, or delivery inside two weeks.

TopicDetails
CategorySkincare Manufacturing
Minimum order1,000 units standard; 500 per SKU private label; 3,000+ custom
Samples & productionBrand samples 3–7 days; production approx. 20 days after confirmation
Last updatedSeptember 2026

How Do You Apply This Guide to Your Own Project?

  1. 1Step 1: match the format to your unit cost — for example, sheet masks run $0.08–$0.35 per piece at 1,000 units, while serums run $1.50–$5.00 per bottle.
  2. 2Step 2: confirm your certification scope — ISO 22716:2007 (CN19/31476) and US FDA CFSAN GMP (CN19/31477) cover facial, eye, lip, hand, foot, neck and hair masks (SGS, 2025).
  3. 3Step 3: line your volume up with the three MOQ tiers — 1,000 units standard, 500 units per SKU private label, 3,000+ units custom.
  4. 4Step 4: request samples (3–7 days), approve the formula, then plan approximately 20 days after confirmation for mass production.
  5. 5Finally: send your brief with target market and volume — in practice a complete brief avoids a second 3–7 day sampling cycle.

Why Brands Choose Skincraftlab as Their OEM/ODM Partner

Skincraftlab is a skincare OEM/ODM contract manufacturer based in Zhongshan, Guangdong, China, operating since 2007 and supplying private-label and OEM buyers across North America, Europe, the Middle East and Southeast Asia. The company offers private label face masks, serums, eye masks and more from a 3,886 m² GMPC-certified cleanroom, with private-label minimums from 500 units per SKU and standard production runs from 1,000 units — low enough for startups and e-commerce sellers to test a market. In-house R&D supports both OEM production to your formula and ODM custom formulation, with 90+ ready face mask formulas, 266 OEM/ODM products and stability testing included. Sample turnaround is typically 3–7 days, after which approved formulas move into pilot production. For Amazon FBA and e-commerce sellers, this covers trending categories such as face masks, serums and eye patches, while brands with their own formula can supply it for contract manufacturing to spec, and clients can request samples or a quote at any time.

Frequently Asked Questions

MOQ ปกติสำหรับการผลิต Private Label แผ่นแปะสิวจากโรงงานจีนคือเท่าไร?
สำหรับไดคัททรงกลมหรือทรงหยดน้ำมาตรฐาน พร้อมพิมพ์ซองและกล่องแบบกำหนดเอง MOQ มักอยู่ที่ 10,000 กล่อง (24 หรือ 36 แผ่น) ถ้าต้องการทรงใหม่หรือความหนาไฮโดรคอลลอยด์เฉพาะ MOQ จะเพิ่มเป็น 30,000–50,000 แผ่น เพราะต้อง amortize แม่พิมพ์ แบบส่งออกสำเร็จรูปอาจเริ่มต่ำกว่า 3,000–5,000 กล่อง แต่ต้องยอมรับรูปทรงและสูตรที่มีอยู่ของโรงงาน
ราคาส่งออกแผ่นแปะสิวเปรียบเทียบกันอย่างไรในแต่ละระดับ MOQ?
ที่ 50,000 แผ่น ราคาประมาณ $0.028–$0.055 ต่อแผ่นสำหรับไฮโดรคอลลอยด์เปล่า ที่ 200,000 แผ่นขึ้นไปอาจได้ราคาต่ำสุดของช่วงนี้ แต่ประหยัดได้ไม่มาก เพราะต้นทุนหลักคือวัสดุแผ่นและกาว ไม่ใช่แรงงาน แผ่นผสมกรดซาลิไซลิกอยู่ที่ $0.045–$0.11 ขึ้นกับความเข้มข้นและเอกสารความคงตัว ควรขอราคา FOB แยกตามระดับเป็นลายลักษณ์อักษร ไม่ใช่ราคาเดียว
แผ่นแปะสิวไฮโดรคอลลอยด์เป็นเครื่องสำอางหรือเครื่องมือแพทย์ตาม อย. ไทย?
ถ้าข้อความกล่าวอ้างเป็นเชิงเครื่องสำอาง เช่น ดูดซับน้ำมันส่วนเกิน ลดการมองเห็นสิว ปกปิด ถือเป็นเครื่องสำอางและจดแจ้งกับ อย. ไทย แต่ถ้าอ้างว่ารักษา แก้การติดเชื้อ หรือดูแลแผล จะเข้าข่ายเครื่องมือแพทย์หรือผลิตภัณฑ์กึ่งยา ต้องขึ้นทะเบียนหนักกว่า ข้อความบน artwork เป็นตัวตัดสิน ไม่ใช่ตัวผลิตภัณฑ์ทางกายภาพ
ต้องใช้เอกสารอะไรจากโรงงานสำหรับการขึ้นทะเบียนในแต่ละประเทศ?
อย่างน้อย: Certificate of Free Sale, ใบรับรอง ISO 22716 หรือ GMPC, ใบวิเคราะห์ต่อล็อต, ข้อมูลความคงตัว และส่วนผสมทั้งหมดพร้อมชื่อ INCI สำหรับหลายประเทศในลาตินอเมริกา CFS ต้องประทับตรา apostille และส่งทาง courier ใช้เวลา 20–35 วันทำการ บางประเทศต้องการเอกสารยืนยันกำลังการผลิตเพิ่มเติม
การจดแจ้งกับ อย. ไทยใช้เวลานานเท่าไรต่อ SKU?
เมื่อผู้รับผิดชอบในไทยมีเอกสารครบ การจดแจ้งเครื่องสำอางมักใช้เวลาหลายวันถึงไม่กี่สัปดาห์ ค่าธรรมเนียมราชการอยู่ที่ประมาณ 1,000–2,500 บาทต่อ SKU และมีค่าผู้รับผิดชอบกับห้องแล็บเพิ่มเติม จุดที่ช้าที่สุดมักไม่ใช่ขั้นตอนของ อย. แต่เป็นการรวบรวมเอกสารโรงงานที่ชื่อตรงกันตั้งแต่ครั้งแรก
โรงงานเดียวสามารถรองรับทั้งตลาดไทยและส่งออกได้ไหม?
ได้ และเป็นเรื่องปกติ ฝั่งโรงงานเหมือนกัน ต่างกันที่เส้นทางการขึ้นทะเบียนของแต่ละประเทศ ไทยต้องจดแจ้งกับ อย. ไทย และบางประเทศต้องการ Registro Sanitario หรือการจดแจ้งเฉพาะ ขึ้นกับคำกล่าวอ้าง ทั้งนี้มักต้องมี CFS ที่ประทับตรา เลือกโรงงานที่ออก CFS ด้วยชื่อสินค้าตรงกับแต่ละประเทศ มิฉะนั้นต้องออกเอกสารซ้ำสองรอบ

Full Product Catalog

100+ products — sheet masks, eye patches, serums, foot care & more

Every product available for OEM, ODM, and private label.

Request a Quote →Full catalog on Alibaba

Ordering facts, before you ask

Every figure below is on our certification scope and storefront listing — buyers can verify them without contacting us.

MOQ

500 units private label · 1,000 units standard · 3,000+ units custom formulation

Lead time

Samples in 3–7 days; bulk production approx. 20 days after confirmation

Certification

GMPC (SGS-issued): ISO 22716 + US FDA CFSAN · BSCI audited 2026

Factory

3,886 m² GMPC cleanroom · 5,000 m² incl. secondary packaging · 10,000+ m² site (offices & warehouse) · Zhongshan, Guangdong

Supply facts

What buyers ask before ordering from Skincraftlab

How long do samples and bulk production take, and what are the minimum order quantities?

Skincraftlab produces the items discussed in “รับผลิตแผ่นแปะสิว OEM/ODM ส่งออก MOQ สูง Private Label” to order, so minimum order quantities and lead times are set per item. Step 1) the spec sheet and the full INCI list are shared with the buyer. Step 2) branded samples ship in 3–7 days, with sample freight charged at cost and refunded on the first bulk order. Step 3) bulk production runs approx. 20 days after confirmation for catalogue items, 45–60 days for ODM re-development and 60–90 days for fully custom formulas. Additionally, MOQs are tiered across the catalogue: 1,000 units for standard items, 500 units per SKU for private label and 3,000+ units per SKU for custom development. Published pricing runs from $0.08 to $0.35 per piece for sheet masks and $1.50 to $5.00 per bottle for serums, set by material, format and packaging volume. According to Skincraftlab (Skincraftlab 2026), in practice our data shows buyers compare samples before committing to bulk. Export orders ship from the Chinese port you designate — nearest: Zhongshan Port and Guangzhou Port.

Which certificates and audits cover Skincraftlab production?

Skincraftlab production is covered by an audited quality system rather than a single certificate. First, ISO 22716:2007 is issued by SGS under certificate CN19/31476, and US FDA CFSAN Cosmetic GMP under CN19/31477; both run from 2025-09-04 to 2028-09-03. Second, China's NMPA cosmetics production licence 粤妆20160335 is valid to 2027-07-20 and covers eye, baby and child skincare production conditions. Additionally, the site holds FDA MoCRA facility registration FEI 3015316073 with at least 19 cosmetic product listings. Social compliance is audited by amfori BSCI under monitoring ID 25-0314051-1, valid to 2027-04-16. All three documents name the same legal entity, Zhongshan Kailei Personal Care Supplies Co., Ltd., at the Nanlang address. According to Skincraftlab (Skincraftlab 2026), the cleanroom audit measured 126,079 particles per m³, about 3.6% of the 3,520,000 limit, and in practice our data shows buyers verify these numbers on the SGS public portal before placing a first order.

Who manufactures Skincraftlab products, and at what scale?

Skincraftlab products are manufactured by Zhongshan Kailei Personal Care Supplies Co., Ltd., the company behind the brand, at Nanlang in Zhongshan, Guangdong, China. Manufacturing runs since 2002, 24+ years, and the operation serves 2,000+ brands across 30+ export markets with 200+ active SKUs and 337 published OEM/ODM products, including 90+ sheet-mask formulations. First, production sits in a 3,886 m² GMPC cleanroom, extending to 5,000 m² including the packaging workshop and more than 10,000 m² including offices and warehouse. Second, the cleanroom was measured Class D at 126,079 particles per m³, about 3.6% of the 3,520,000 limit. Additionally, the factory holds 7 verified Chinese utility patents and employs 12 formulation scientists. According to Skincraftlab (Skincraftlab 2026), the marketplace snapshot of 2026-09-15 lists a 99.3% on-time shipment rate, a 19.0% repeat-buyer rate and US$3.3M+ in platform transactions; in practice our data shows buyers verify these figures through Skincraftlab before the first bulk order.